Luật sư giải đáp trường hợp hai hộ gia đình liền kề cùng tiến hành xâm lấn đất. Nay hai hộ gia đình yêu cầu tòa án nhân dân thao tác giải quyết tranh chấp liên quan tới phần đất lấn chiếm. Nội dung cụ thể như sau:

>> Luật sư giải đáp luật Đất đai, click vào: http://luatsuhathanh.com/dich-vu-tu-van-phap-luat.html

Năm 2003, tôi cùng với hộ liền kề cùng lấp đất ao ở một bãi đất hoang để xây nhà tại. Đến giờ chúng tôi không được cấp giấy chứng thực quyền sử dụng đất vì lý do đất lấn chiếm. Mới đây hai hộ xảy ra việc tranh chấp lối đi chung. Chúng tôi đã khởi kiện ra tòa nhưng tòa trả lời không giải quyết vì hai bên không có hồ sơ về quyền sử dụng đất. Vậy khi không có hồ sơ về quyền ứng dụng đất thì tranh chấp được giải quyết như thế nào?



Trả lời: Cảm ơn các bạn đã gửi nghi vấn yêu cầu giải đáp đến tổ chức luật sư Hà Thành, tình trạng của bạn tư vấn luật đất đai uy tíntư vấn như sau:

Hiện tại hai bên gia đình có tranh chấp về quyền dùng đất mà không tự hòa giải được thìcó thể yêu cầu Ủy ban nhân dân xã nơi có đất hòa giải mâu thuẫn đất đai theo quy định ở Điều 202Luật Đất đai 2013:

“1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải tại Cơ sở.

2. Mâu thuẫn đất đai mà những bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn tới Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

ba. Ủy ban nhân dân cấp xã có nghĩa vụ tổ chức việc hòa giải mâu thuẫn đất đai ở địa phương mình; trong quy trình công ty thực hiện phải kết hợp với Ủy ban mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và những tổ chức thành viên của mặt trận, những công ty xã hội khác. Giấy tờ hòa giải tranh chấp đất đai ở Ủy ban nhân cấp xã được thao tác trong thời hạn không quá 45 ngày, bắt đầu từ ngày nhận được đơn đề xuất khắc phục tranh chấp đất đai….”

tình huống hòa giải thành thì ủy ban nhân dân xã ra quyết định hòa giải thành, hai bên tiến hành theo thỏa thuận đã được ghi nhận trong quyết định. Trường hợp hòa giải không thành thì ra quyết định hòa giải không thành, tất cả bên có thể đề nghị Tòa án nhân dân huyện nơi có đất hoặc yêu cầu Ủy ban nhân dân huyện nơi có đất khắc phục. Cụ thể Khoản hai Điều 203 Luật Đất đai 2013 quy định thẩm quyền khắc phục mâu thuẫn đất đai:

“Tranh chấp đất đai đã được hòa giải ở Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

“2. Mâu thuẫn đất đai mà đương sự không có Giấy chứng thực hoặc không có 1 trong những dòng giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này thì đương sự chỉ được chọn lựa 1 trong hai hình thức giải quyết tranh chấp đất đai theo quy định sau đây:




a) Nộp đơn yêu cầu khắc phục tranh chấp ở Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định tại khoản ba Điều này;

b) Khởi kiện ở Tòa án quần chúng có thẩm quyền theo quy định của luật pháp về tố tụng dân sự;”

Tương tự khi đã có quyết định hòa giải không thành thì bạn có thể chọn lựa Tòa án nhân dân hoặc Ủy ban nhân dân huyện nơi có đất để khắc phục mâu thuẫn. Các bạn cần gửi đơn yêu cầu khắc phục mâu thuẫn kèm theo các tài liệu và bằng cớ để bảo vệ lợi quyền của mình.

Trên đây là nội dung trả lời của văn phòng luật uy tín tại hà nội về vấn đề các bạn yêu cầu tư vấn: không có giấy má về quyền tận dụng đất thì mâu thuẫn khắc phục thế nào? Nếu còn gặp khó khăn, chưa rõ hoặc cần bổ trợ pháp lý khác các bạn vui lòng liên hệ qua Email hoặc gọi điện đến phòng ban luật sư giải đáp trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.