Công chứng, chứng thực là một giải pháp đảm bảo về mặt hình thức, nội dung cho các giao dịch dân sự. Vậy hợp đồng mua bán xe có phải công chứng, chứng thực không?


Điều kiện để Hợp đồng mua bán xe có hiệu lực
Căn cứ vào Điều 430 Bộ luật Dân sự 2015, có thể hiểu hợp đồng mua bán xe là sự thỏa thuận giữa 2 bên, theo đó bên bán chuyển quyền sở hữu chiếc xe sang cho bên mua và bên mua trả tiền theo thỏa thuận của hai bên cho bên bán.

Để thực hiện được việc mua bán thì chiếc xe phải không bị cấm, bị hạn chế mua bán, chuyển nhượng, phải thuộc sở hữu của người bán hoặc người bán có quyền bán.

Bên cạnh đó, để 1 giao dịch có hiệu lực thì cần phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- 2 bên tham gia thực hiện hợp đồng mua bán xe phải có đầy đủ năng lực luật pháp, năng lực hành vi dân sự.

- Các người tham gia ký kết hợp đồng phải hoàn toàn tình nguyện.

- Mục đích, nội dung của hợp đồng không có vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

Chi tiết được quy định ở Điều 117 Bộ luật Dân sự 2015.

>>> Tham khảo dịch vụ tư vấn hợp đồng mua bán tại link: http://luatvantin.com.vn/tu-van-hop-...ai-tp-hcm.html


Hợp đồng mua bán xe có bắt buộc công chứng, chứng thực không?
Bộ luật Dân sự 2015 quy định, loại hình cũng là 1 điều kiện để xem xét giao dịch dân sự đó có hiệu lực hay không. Theo ấy, điểm g khoản một Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 04/4/2014 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định muốn chuyển quyền sở hữu xe thì giấy bán xe của cá nhân phải:

- Công chứng theo quy định của luật pháp

- Chứng thực của UBND xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán xe theo quy định của pháp luật

Bên cạnh đó, ở Điều 6 Thông tư 20/2010/TT- BGTVT quy định về xe chuyên sử dụng thì giấy bán cũng phải là bản chính hoặc bản sao có chứng thực.

Theo ấy, ngày 18/9/2014, Bộ Tư pháp đã ban hành Công văn 3956/BTP-HTQTCT hướng dẫn về việc chứng thực chữ ký trong giấy bán xe cá nhân và xe chuyên dùng. Nội dung cụ thể như sau:

- Đối với xe chuyên sử dụng thì UBND cấp xã nơi thường trú của người bán thực hiện chứng thực chữ ký của người bán

- Đối với việc mua bán của cá nhân thì người dân có thể chọn công chứng hợp đồng, giấy mua bán tại tổ chức hành nghề công chứng hay chứng thực chữ ký tại UBND cấp xã.

Vì thế, đối với các hợp đồng mua bán xe, theo quy định của pháp luật bắt buộc phải được công chứng hoặc chứng thực. Muốn làm theo loại hình nào thì tùy vào nhu cầu và mong muốn của hai bên mua bán.

CÔNG TY LUẬT VẠN TÍN

Địa chỉ: Số 7, đường số 14, Khu đô thị mới Him Lam, Phường Tân Hưng, Quận 7, TP Hồ Chí Minh.

Hotline: 1900 6558

Email: info@luatvantin.com.vn

MST: 0310701291

>>> Xem thêm: Tư vấn hợp đồng uy tín tại TPHCM